Bài 1.5 trang 3 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 1.5 trang 3 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 982 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Biết rằng 1,12 lít khí cacbon đioxit (đktc) tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH tạo ra muối trung hoà. Viết phương trình hoá học.

Xem đáp án

CO2+2NaOH→Na2CO3+H2O

2. Tự luận
• 1 điểm

Biết rằng 1,12 lít khí cacbon đioxit (đktc) tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH tạo ra muối trung hoà. Tính nồng độ mol của dung dịch NaOH đã dùng.

Xem đáp án

nNaOH=2nCO2 = 1,12x2 /22,4 = 0,1 (mol)

Nồng độ mol của dung dịch NaOH là 1M.

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả