Bài 11.3 trang 14 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Trong công nghiệp, người ta điều chế phân đạm urê bằng cách cho khí amoniac tác dụng với khí cacbon đioxit :
2 + → +
Để có thê sản xuất được 6 tấn urê, cần phải dùng
Bao nhiêu tấn và ?
2 + → +
Cứ 2.17 (g) thì tạo ra 60g ure ()
⇒ = 6.2.17/60 = 3,4 (tấn)
= 6,44/60 = 4,4 tấn
Trong công nghiệp, người ta điều chế phân đạm urê bằng cách cho khí amoniac tác dụng với khí cacbon đioxit :
2 + → +
Để có thể sản xuất được 6 tấn urê, cần phải dùng bao nhiêu khí và (đktc) ?
2 + → +
= m/M = 6000000/60 = 100000 mol
= 100000x2/1 = 200000
= n.22,4 = 200000x22,4= 4480000 = 4480 ()
= 100000 mol
= 100000 x 22,4 = 2240000l = 2240 ()
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









