Bài 10.4 trang 13 Sách bài tập Hóa học 9
3 câu hỏi
Biết 5 gam hỗn hợp 2 muối là và NaCl tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch HCl, thu được 448 ml khí (đktc). Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng.
+ 2HCl → 2NaCl +
= 0,448/22,4 = 0,02 mol; = 0,02.2/1 = 0,04 mol
= n/V = 0,04/0,02 = 2M
Biết 5 gam hỗn hợp 2 muối là và NaCl tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch HCl, thu được 448 ml khí (đktc). Tính khối lượng muối thu được sau phản ứng.
+ 2HCl → 2NaCl +
= 0,448/22,4 = 0,02 mol; = 0,02.2/1 = 0,04 mol
= 0,02.2/1 = 0,04 (mol) → = 0,04 x 58,5 = 2,34g
Biết 5 gam hỗn hợp 2 muối là và NaCl tác dụng vừa đủ với 20 ml dung dịch HCl, thu được 448 ml khí (đktc). Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi muối trong hỗn hợp ban đầu.
+ 2HCl → 2NaCl +
= 0,448/22,4 = 0,02 mol; = 0,02.2/1 = 0,04 mol
= 0,02.1/1 = 0,02 (mol) → = 0,02 x 106 = 2,12g
% = 2,12/5 . 100% = 42,4%
% = 100% - 42,4% = 57,6%
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









