Trắc nghiệm Hóa học 9 Bài tập oxit bazơ tác dụng với axit chọn lọc, có đáp án
10 câu hỏi
Cho 2,8g hỗn hợp CuO, MgO, tác dụng vừa đủ với 50 ml dd 1M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam muối khan. Giá trị của m là:
4,5g
7,6g
6,8g
7,4g
Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có:
Mà san pham = = 1.0,05 = 0,05 mol
⇒ = 2,8 + 0,05.98 - 0,05.18 = 6,8g
⇒ Chọn C.
Cho x gam hỗn hợp gồm MgO, , ZnO, CuO tác dụng vừa đủ với 50g dd 11,76%. Cô cạn dd sau phản ứng thu được 8,41 g muối khan. Giá trị của m là:
3,2g
3,5g
3,61g
4,2g
Tương tự bài 1, ta có:
= 3,61g
⇒ Chọn C.
Hòa tan hoàn toàn 3,61g hỗn hợp gồm ZnO, CuO, MgO và cần 150 ml dd 0,4M. Cô cạn dd sau phản ứng thu được lượng muối sunfat là:
8,41 g
8,14g
4,18g
4,81g
Tương tự bài 1, ta có:
⇔ = 3,61+0,4.0,15.98-0,4.0,15.18
⇔ = 8,41g
⇒ Chọn A.
Cho 5g hỗn hợp bột oxit kim loại gồm ZnO, FeO, , MgO tác dụng vừa hết với 200ml dd HCl 0,4M thu được dd X. Lượng muối trong dd X là:
9,2g
8,4g
7,2g
7,9g
Ta có:
Tương tự bài 1, ta có:
⇔ = 7,2g
⇒ Chọn C.
Oxy hóa hoàn toàn a(g) hỗn hợp X (gồm Zn, Pb, Ni) được b(g) hỗn hợp 3 oxit Y (ZnO, PbO, NiO). Hòa tan b(g) Y trên trong dung dịch HCl loãng thu được dung dịch Z. Cô cạn Z được hỗn hợp muối khan có khối lượng (b + 55) gam. Khối lượng a(g) của hỗn hợp X ban đầu là:
a = b - 16
a = b - 24
a = b - 32
a = b - 8
Áp dụng tăng giảm khối lượng, ta thấy 1 nguyên tử O được thay thế bởi 2 nguyên tử Cl.
ZnO, PbO, NiO →
⇒ Từ 1 mol oxit ban đầu khối lượng muối sau phản ứng tăng là:
m↑= = 2.35,5 - 16 = 55g
Theo bài ra, ta có:
m↑ = = (b +55) - b = 55g
⇒mX = =b-16 = a
⇒ Chọn A.
Cho m gam hỗn hợp các oxit CuO, , ZnO tác dụng vừa đủ với 50 ml dd HCl 2M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 3,071 g muối clorua. Giá trị của m là:
0,123g
0,16g
2,1g
0,321g
Tương tự bài 1 và bài 4, ta có:
⇔
⇔= 0,321g
⇒ Chọn D.
Oxi hoá 13,6 gam hỗn hợp 2 kim loại thu được m gam hỗn hợp 2 oxit . Để hoà tan hoàn toàn m gam oxit này cần 500ml dd 1M . Tính m:
18,4g
21,6g
23,45g
Kết quả khác
Ta có:
Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
=13,6 + 0,5.16 = 21,6g
⇒ Chọn B.
Đốt cháy hết 2,86 gam hỗn hợp kim loại gồm Al, Fe, Cu được 4,14 gam hỗn hợp 3 oxit. Để hoà tan hết hỗn hợp oxit này, phải dùng đúng 0,4 lít dung dịch HCl và thu được dung dịch X. Cô cạn dung dich X thì khối lượng muối khan là bao nhêu ?
9,45g
7,49g
8,54 g
6,45 g
Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
⇔
=44-2,86 = 1,28g
⇒ == 0,08.2 = 0,16 mol
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có khối lượng của muối khan thu được là:
= 2,86 + 0,16.35,5 = 8,54g
⇒ Chọn C.
Cho 24,12gam hỗn hợp X gồm CuO, , Al2O3 tác dụng vừa đủ với 350ml dd 4M rồi đun đến khan dung dịch sau phản ứng thì thu được m gam hỗn hợp muối khan. Tính m:
77,92 g
86,8 g
76,34 g
99,72 g
Đáp án D
Hòa tan m gam hỗn hợp gồm Cu và trong dung dịch HCl dư sau phản ứng còn lại 8,32gam chất rắn không tan và dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được 61,92 gam chất rắn khan. Giá trị của m là:
31,04 g
40,10 g
43,84 g
46,16 g
Ta thấy sau phản ứng còn Cu dư, chứng tỏ tác dụng với HCl tạo 2 muối và , sau đó tác dụng hết với Cu tạo và .
PTHH:
x…………………....2x………x
2x……..x…………2x………..x
= (2x+x).127 + x.135 = 61,92g
⇒ x= 0,12 mol
⇒
= 0,12.232+ 0,12.64+ 8,32= 43,84g
⇒ Chọn C.
Bạn có thích hoạt động này không?








