Bài tập CO2 tác dụng với dung dịch kiềm chọn lọc, có đáp án
12 câu hỏi
Cho V lít (đktc) tác dụng với 200 ml dung dịch 1M thu được 10 gam kết tủa. Vậy thể tích V của là
2,24 lít
6,72 lít
8,96 lít
2,24 hoặc 6,72 lít
TH1: hết, dư.
⇒ = n↓ = 10/100 = 0,1 mol
⇒ = 0,1.22,4 = 2,24 lit
TH2: Cả và hết, tạo 2 muối.
+ → (1)
+ 2→ (2)
⇒ (1) = 0,1 mol
⇒ = 0,1 mol
⇒ (2) = (2)
= 2.(1.0,2-0,1) = 0,2 mol
⇒ = 0,1 + 0,2 = 0,3 mol
⇒ = 0,3.22,4 = 6,72 lit
⇒ Chọn D.
Dẫn V lít khí ( ở đktc) qua 500 ml dung dịch nồng x M , sau phản ứng thu được 3 gam kết tủa và dung dịch A. Đun nóng dung dịch A thu được thêm 2 gam kết tủa nữa. Giá trị của V và x là
1,568 lit và 0,1 M
22,4 lít và 0,05 M
0,1792 lít và 0,1 M
1,12 lít và 0,2 M
⇒ Chọn A.
Cho V lít khí ( ở đktc) vào 700 ml 0,1 M sau phản ứng thu được 5 gam kết tủa. Giá trị của V là:
2,24 lít hoặc 1,12 lít
1,68 lít hoặc 2,016 lít
2,016 lít hoặc 1,12 lít
3,36 lít
⇒ Chọn C.
Đốt cháy hoàn toàn 8,8 gam FeS và 12 gam thu được khí. Cho khí này sục vào V ml dung dịch NaOH 25% (d=1,28 g/ml) được muối trung hòa. Giá trị tối thiểu của V là
50 ml.
75 ml
100 ml.
120 ml.
= 8,8/88 = 0,1 mol
⇒ (từ FeS) = 0,1 mol
= 12/120 = 0,1 mol
⇒ (từ FeS2) = 0,1.2 = 0,2 mol
⇒ = 0,1+0,2 = 0,3 mol
Để chỉ thu được muối trung hòa thì giá trị tối thiểu của NaOH là:
= 2.nSO2 = 0,6 mol
⇒ = 0,6.40 = 24g
⇒ = 24.100/25 = 96g
⇒ = 96/1,28 = 75ml
⇒ Chọn B.
Sục hết 1,568 lít khí (đktc) vào 500 ml dung dịch NaOH 0,16M. Sau thí nghiệm được dung dịch A. Rót 250 ml dung dịch B gồm BaCl2 0,16M và xM vào dung dịch A được 3,94 gam kết tủa và dung dịch C. Nồng độ xM của Ba(OH)2 bằng
0,02M
0,025M
0,03M.
0,015M.
Đáp án A
Dẫn từ từ 6,72 lít khí ở đltc vào 300 ml dung dịch NaOH 1,2 M. Tính tổng khối lượng các muối trong dung dịch thu được và khối lượng kết tủa khi cho dư vào dung dịch sau khi hấp thụ
26,52 g; 10,15 g
20g; 11,82g
26,52 g; 11,82 g
11,82 g; 26,52 g
Đáp án C
Nung nóng m gam đến khi khối lượng không đổi thì thu được V lít khí (ở đktc). Hấp thụ hoàn toàn V lít vào 400 ml dung dịch 0,1 M thì thu được 2,5 gam kết tủa và dung dịch X. Cho dung dịch NaOH dư vào X thì thu được a gam kết tủa. Giá trị của V và a là:
1,232 lít và 1,5 gam
1,008 lít và 1,8 gam
1,12 lít và 1,2 gam
1,24 lít và 1,35 gam
Đáp án A
Khí điều chế trong phòng TN thường lẫn khí HCl và hơi nước. Để loại bỏ HCl và hơi nước ra khỏi hỗn hợp, ta dùng
Dung dịch NaOH đặc
Dung dịch bão hoà và dung dịch đặc
Dung dịch đặc
Dung dịch bão hoà và dung dịch đặc
A loại vì NaOH phản ứng với và HCl
B loại vì phản ứng với và HCl
C loại vì đặc chỉ tách được nước, không tách được và HCl.
D đúng vì chỉ phản ứng với HCl sinh ra khí và dung dịch để hút nước.
Đáp án: D
Hiệu ứng nhà kính là hiện tượng Trái đất đang ấm dần lên, do các bức xạ có bước sóng dài trong vùng hồng ngoại bị giữ lại, mà không bức xạ ra ngoài vũ trụ. Chất khí nào sau đây là nguyên nhân gây ra hiệu ứng nhà kính?
Chất khí gây ra hiệu ứng nhà kính là
Đáp án: C
“Nước đá khô“ không nóng chảy mà thăng hoa nên được dùng để tạo môi trường lạnh và khô rất tiện cho việc bảo quản thực phẩm. Nước đá khô là
CO rắn
rắn
rắn
rắn
Nước đá khô là rắn
Đáp án: D
Sự hình thành thạch nhũ trong các hang động đá vôi là nhờ phản ứng hoá học nào sau đây?
+ + →
→ + +
Sự hình thành thạch nhũ:
→ + +
Sư xâm thực đá vôi (quá trình hòa tan núi đá vôi):
+ + →
Đáp án: D
Để phòng nhiễm độc CO, là khí không màu, không mùi, rất độc người ta dùng chất hấp thụ là than hoạt tính.
đồng (II) oxit và mangan oxit
đồng (II) oxit và magie oxit
đồng (II) oxit và than hoạt tính
than hoạt tính
Để phòng nhiễm độc CO, là khí không màu, không mùi, rất độc người ta dùng chất hấp thụ là than hoạt tính.
Đáp án: D
Bạn có thích hoạt động này không?








