Đề thi
Bài 45.7 trang 55 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9132 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Cho 30 gam axit axetic tác dụng với 92 gam rượu etylic có mặt đặc. Hãy tính số gam etyl axetat tạo thành, biết hiệu suất của phản ứng là 60%.
Xem đáp án
Phương trình hoá học của phản ứng giữa COOH và OH :
Số mol COOH = 30/60 = 0,5 mol
Số mol OH = 92/46 = 2 mol
Vậy theo phương trình hoá học, số mol H dư.
Giả sử hiệu suất đạt 100% => netyl axetat = naxit axetic = 0,5 mol.
Vì hiệu suất đạt 60% nên số mol etyl axetat thu được là : 0,5 x 60/100 = 0,3 mol
Khối lượng etyl axetat thu được là 0,3 x 88 = 26,4 (gam)
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








