Bài 45.6 trang 55 Sách bài tập Hóa học 9
3 câu hỏi
Cho 9,7 gam hỗn hợp X gồm axit axetic và axit A có công thức COOH tác dụng với dung dịch NaOH 1M thì vừa hết 150 ml. Xác định công thức phân tử của A. Biết tỉ lệ số mol của axit axetic và A trong hỗn hợp là 2 : 1
Gọi số mol của COOH trong hỗn hợp là 2x.
Vậy số mol của COOH trong hỗn hợp là x.
Ta có : 2x x 60 + x(14m + 46) = 9,7 (1)
Phương trình hoá học của phản ứng giữa X với NaOH :
COOH + NaOH → COONa +
COOH + NaOH → COONa +
Theo phương trình: = 2x + x = 3x = 0,15 mol
⇒ x = 0,05
Thay x = 0,05 vào phương trình (1), ta có :
2 x 0,05 x 60 + 0,05(14m + 46) = 9,7.
→ 0,7m + 6 + 2,3 = 9,7.
→ m = 2.
Công thức của axit phải tìm là COOH.
Cho 9,7 gam hỗn hợp X gồm axit axetic và axit A có công thức COOH tác dụng với dung dịch NaOH 1M thì vừa hết 150 ml. Tính thành phần % khối lượng của mỗi chất trong hỗn hợp X.
Khối lượng của axit axetic là 60 x 0,1 = 6 (gam).
Phần trăm khối lượng của COOH là : 6/9,7 x 100% ≈ 61,86%
Phần trăm khối lượng của COOH là : 100% -61,86% = 38,14%
Cho 9,7 gam hỗn hợp X gồm axit axetic và axit A có công thức COOH tác dụng với dung dịch NaOH 1M thì vừa hết 150 ml. Viết công thức cấu tạo của A.
Công thức cấu tạo của A:
Bạn có thích hoạt động này không?








