Đề thi
Bài 45.5 trang 55 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9107 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Tính khối lượng dung dịch axit axetic thu được khi lên men 50 lít rượu etylic 4. Biết khối lượng riêng của rượu etylic là 0,8 g/ml và hiệu suất của quá trình lên men là 92%.
Xem đáp án
Trong 50 lít rượu etylic 4 có 50/100 x 4 = 2(l) rượu nguyên chất
Vậy khối lượng rượu etylic có trong 50 lít rượu 4 là :
2 x 1000 x 0,8 = 1600 (gam)
Vì hiệu suất đạt 92% nên khối lượng rượu đã lên men là 1600x92/100 = 1472 (gam)
Số mol rươu đã lên men là 1472/46 = 32 (mol)
Phản ứng lên men :
OH + → COOH +
Vậy khối lượng của COOH tạo ra là :
60 x 32 = 1920 (gam).
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








