Đề thi
Bài 37.7 trang 47 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9143 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Hỗn hợp X gồm hai hiđrocacbon mạch hở, trong phân tử ngoài các liên kết đơn chỉ chứa một liên kết đôi. Đốt cháy hoàn toàn 8,96 lít hỗn hợp X thu được 40,6 gam khí . Biết số mol của hiđrocacbon có số nguyên tử cacbon lớn hơn chiếm 25% tổng số mol của hỗn hợp. Tính khối lượng của 8,96 lít hồn hợp X. Xác định công thức của hai hiđrocacbon trên.
Xem đáp án
Gọi công thức của hai hiđrocacbon là , với m > n > 2
Phương trình hoá học :
+ 3n/2 → n+ n
+ 3m/2 → m + m
= 8,96/22,4 = 0,4 mol
= 0,4/100 x 25 = 0,1 mol
= 0,4 - 0,1 = 0,3 mol
Theo phương trình hóa học: = 40,6/44 = 0,9 mol
Vậy 8,96 lít hỗn hợp X có khối lượng:
= 0,9 x 12 + 0,9 x 2 = 12,6g
Ta có = 0,3n + 0,1m = 0,9 => 3n + m = 9
=> n = 2; m = 3. Công thức của 2 hidrocacbon
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây







