Bài 27.5 trang 34 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 27.5 trang 34 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 968 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho hơi nước đi qua than nóng đỏ, người ta thu được hỗn hợp khí CO và H2 (hình 3.3). Viết phương trình hoá học.

Xem đáp án

Phương trình hóa học :

C + H2O →t° CO + H2

2. Tự luận
• 1 điểm

Cho hơi nước đi qua than nóng đỏ, người ta thu được hỗn hợp khí CO và H2 (hình 3.3). Tính thể tích hỗn hợp khí (đktc) thu được ở phản ứng trên khi dùng hết 1 tấn than chứa 92%

Xem đáp án

Thể tích hỗn hợp khí thu được.

Trong 1000 kg than có: 1000 x92/100 = 920 kg cacbon

C + H2O → CO + H2

12g    22,4l    22,4l

12kg      44,8m3

920kg      44,8x920/12 = 3434,7 (m3) hỗn hợp khí

Thể tích hỗn hợp khí thực tế thu được: 3434,7 x 85/100 = 2919,5 m3

Bạn có thích hoạt động này không?

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây