Bài 2.10 trang 5 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Nung nóng 13,1 gam một hỗn hợp gồm Mg, Zn, Al trong không khí đến phản ứng hoàn toàn thu được 20,3 gam hỗn hợp gồm MgO, ZnO, Hoà tan 20,3 gam hỗn hợp oxit trên cần dùng V lít dung dịch HCl 0,4M. Tính V.
Ta có sơ đồ chuyển hoá :
Mg, Zn, Al MgO, ZnO,
MgO + 2HCl → +
ZnO + 2HCl → +
+ 6HCl → 2 + 3
MgO, ZnO, , ,
Ta có khối lượng đã phản ứng : = 20,3 - 13,1 = 7,2 (g)
Vậy khối lượng oxi trong hỗn hợp oxit là 7,2 gam.
Toàn bộ lượng oxi trong oxit đã chuyển vào nên ta có () = 7,2g
Cứ 1 mol thì chứa 1 mol nguyên tử O ⇒ = 7,2 : 16 = 0,45 mol
Từ phương trình ta có:
= 2.0,45 = 0,9 mol
⇒ = 0,9/0,4 = 2,25l
Nung nóng 13,1 gam một hỗn hợp gồm Mg, Zn, Al trong không khí đến phản ứng hoàn toàn thu được 20,3 gam hỗn hợp gồm MgO, ZnO, Hoà tan 20,3 gam hỗn hợp oxit trên cần dùng V lít dung dịch HCl 0,4M. Tính khối lượng muối clorua tạo ra.
Ta có sơ đồ chuyển hoá :
Mg, Zn, Al MgO, ZnO,
MgO + 2HCl → +
ZnO + 2HCl → +
+ 6HCl → 2 + 3
MgO, ZnO, , ,
Bảo toàn khối lượng:
⇒ 20,3 + 0,9.36,5 = + 0,45.18
⇒ = 45,05g
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









