Bài 15.30 trang 22 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 15.30 trang 22 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 965 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Cho m gam kim loại M hoà tan hoàn toàn trong 100 ml dung dịch HCl 0,1M (D = 1,05 g/ml) được dung dịch X có khối lượng là 105,11 gam. Xác định m và M, biết rằng kim loại có hoá trị từ I đến III.

Xem đáp án

Khối lượng dung dịch HCl :

mdd = V x D = 100 x 1,05 = 105 (gam)

nHCl = 0,1 x 0,1 = 0,01 (mol)

Gọi hoá trị của kim loại M là n

Phương trình hoá học của phản ứng :

2M + 2nHCl → 2MCln + nH2 (1)

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng

m +mHCl = mmuối + mH2

m = 105,11 + 0,01/2 x 2 - 105 = 0,12g

Theo phương trình hóa học (1) :

nM= 0,01/n mol → 0,01/n x M = 0,12 → M = 12n

Kẻ bảng

n123
M122436
 loạinhậnloại

Vậy kim loại M là Mg.

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả