Bài 15.27 trang 21 Sách bài tập Hóa học 9
1 câu hỏi
Cho 12,7 gam hợp kim gồm Al, Cu và Mg vào dung dịch HCl dư. Sau phản ứng thu được 11,2 lít khí (ở đktc) và 2,5 gam chất không tan. Xác định thành phần phần trăm khối lượng của hợp kim.
Cu không tác dụng với axit HCl , do đó chất không tan là Cu và = 2,5 (gam).
Khối lượng Al và Mg bằng : 12,7 - 2,5 = 10,2 (gam)
Phương trình hoá học của phản ứng :
2Al + 6HCl → 2 + 3
Mg + 2HCl → +
Theo phương trình hoá học trên và dữ kiện đề bài cho, ta có :
Giải ra, ta có : x = y = 0,2 mol
= 0,2 x 27 = 5,4g
= 0,2 x 24 = 4,8g
% = 5,4/12,7 .100% = 42,52%
% = 4,8/12,7 .100% = 37,8%
% = 100% - 42,52% - 37,8% = 19,68%
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









