Bài 15.26 trang 21 Sách bài tập Hóa học 9
Đề thi

Bài 15.26 trang 21 Sách bài tập Hóa học 9

A
Admin
Hóa họcLớp 969 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm

Hoà tan 6,5 gam Zn trong dung dịch axit HCl dư, sau phản ứng cô cạn dung dịch thu được một lượng muối khan. Hãy tính lượng muối khan đó.

Xem đáp án

Phương trình hóa học của phản ứng:

Zn + 2HCl → ZnCl2+H2

nZn = 6,5/65 = 0,1 mol

Khối lượng muối thu được là: 0,1 x (65 +71) = 13,6g

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 9

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Hóa học

Xem tất cả