Bài 12.7 trang 17 Sách bài tập Hóa học 9
2 câu hỏi
Có hỗn hợp khí CO và . Nếu cho hỗn hợp này tác dụng với dung dịch dư, sinh ra 1 gam kết tủa trắng. Nếu cho hỗn hợp này tác dụng với CuO dư, nung nóng, thu được 0,64 gam kim loại màu đỏ. Viết các phương trình hoá học.
Các phương trình hoá học :
- tác dụng với dung dịch dư, sinh ra kết tủa :
+ → ↓+ (1)
- CO khử CuO thành kim loại Cu màu đỏ :
CO + CuO → + Cu (2)
Có hỗn hợp khí CO và . Nếu cho hỗn hợp này tác dụng với dung dịch dư, sinh ra 1 gam kết tủa trắng. Nếu cho hỗn hợp này tác dụng với CuO dư, nung nóng, thu được 0,64 gam kim loại màu đỏ. Xác định thành phần phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí.
Xác định thành phần của hỗn hợp khí :
- Số mol có trong hỗn hợp được tính theo (1) :
= 1/100 = 0,01 mol
- Số mol CO có trong hỗn hợp được tính theo (2) :
= 0,64/64 = 0,01
Thành phần phần trăm theo thể tích của hỗn hợp khí được tính theo số mol của mỗi khí. Ta có kết quả : Hỗn hợp khí có 50% thể tích của mỗi khí.
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 9
Tài liệu phổ biến Hóa học

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)









