Bài 12 : Lực đàn hồi của lò xo. Định luật Húc
13 câu hỏi
Một lò xo có chiều dài tự nhiên 20 cm. Khi bị kéo, lò xo dài 24 cm và lực đàn hồi của nó bằng 5 N. Hỏi khi lực đàn hồi của lò xo bằng 10 N, thì chiều dài của nó bằng bao nhiêu ?
A. 28 cm. B. 40 cm.
C. 48 cm. D. 22 cm.
Chọn đáp án A
Một lò xo có chiều dài tự nhiên 10 cm và có độ cứng 40 N/m. Giữ cố định một đầu và tác dụng vào đầu kia một lực 1,0 N để nén lò xo. Khi ấy, chiều dài của nó là bao nhiêu ?
A. 2,5 cm. B. 7,5 cm.
C. 12,5 cm. D. 9,75 cm.
Chọn đáp án B
Một lò xo có chiều dài tự nhiên 25,0 cm được treo thẳng đứng. Khi móc và đầu tự do của nó một vật có khối lượng 20 g thì lò xo dài 25,5 cm. Hỏi nếu treo một vật có khối lượng 100 g thì lò xo có chiều dài bao nhiêu ?
A. 100 cm. B. 50 cm.
C. 28 cm. D. 27,5 cm.
Chọn đáp án D
Hướng dẫn:
Một lò xo có độ cứng k = 80 N/m được treo thẳng đứng. Khi móc vào đầu tự do của nó một vật có khối lượng 400 g thì lò xo dài 18 cm. Hỏi khi chưa móc vật thì lò xo dài bao nhiêu ?
A. 17,5 cm. B. 13 cm.
C. 23 cm. D. 18,5 cm
Chọn đáp án B
Một lò xo có chiều dài tự nhiên là 25 cm. Khi treo vào đầu dưới của nó một vật có trọng lượng = 10 N thì lò xo dài 30 cm. Khi treo thêm một vật khác có trọng lượng chưa biết thì lò xo dài 35 cm. Độ cứng của lò xo và trọng lượng là
A. 20 N/m ; 10 N. B. 20 N/m ; 20 N.
C. 200 N/m ; 10 N. D. 200 N/m ; 20 N.
Chọn đáp án C
Hướng dẫn:
Một lò xo có chiều dài tự nhiên 20 cm và có độ cứng 75 N/m. Lò xo vượt quá giới hạn đàn hồi của nó khi bị kéo dãn vượt quá chiều dài 30 cm. Tính lực đàn hồi cực đại của lò xo.
= k() = 75(30 – 20). = 7,5 N
Một lò xo được giữ cố định ở một đầu Khi tác dụng vào đầu kia của nó lực kéo = 1,8 N thì nó có chiều dài = 17 cm. Khi lực kéo là = 4,2 N thì nó có chiéu dài = 21 cm.Tính độ cứng và chiều dài tự nhiên của lò xo.
= k( – )
= k( – )
⇒ = 14(cm)
k = /( - ) = 1,8/3. = 60(N/m)
Một lò xo có chiều dài tự nhiên là . Treo lò xo thẳng đứng và móc vào đầu dưới một quả cân có khối lượng = 100 g, lò xo dài 31 cm. Treo thêm vào đầu dưới một quả cân nữa có khối lượng = 100 g, nó dài 32 cm. Lấy g = 10 m/. Tính độ cứng và chiều dài tự nhiên của lò xo.
Ta có = P ⇒ k(l –) = mg
Suy ra ( - )/( - ) = /( + )
Thay số vào ta được (31 - )/(32 - ) = 100/200 = 0,5 ⇒ = 30cm
Do đó k = g/( - ) = 0,1.10/1. = 100(N/m)
Một lò xo có chiều dài tự nhiên là = 27 cm, được treo thẳng đứng. Khi treo vào lò xo một vật có trọng lượng = 5 N thì lò xo dài = 44 cm. Khi treo một vật khác có trọng lượng chưa biết, lò xo đài = 35 cm. Tính độ cứng của lò xo và trọng lượng chưa biết.
Ta có = k(l – ) = P
⇒ k = /( - ) = 5/17 ≈ 294(N/m)
Do độ cứng của lò xo không đổi nên ta có
Một lò xo có chiều dài tự nhiên là 5 cm. Treo lò xo thẳng đứng rồi móc vào đầu dưới một vật có khối lượng =0,5 kg, lò xo dài =1 cm. Nếu treo một vật khác có khối lượng chưa biết, thì nó dài 6,5 cm. Lấy g = 9,8 m/. Tính độ cứng của lò xo và khối lượng chưa biết
Ta có Flx = P ⇒ k(l – l0) = mg
Do độ cứng của lò xo không đổi nên:
Hình 12.1 là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của độ dãn l của một lò xo vào lực kéo F.
Tại sao có thể nói các cặp giá trị F và l trên đồ thị đều nằm trong giới hạn đàn hồi của lò xo ?
Vì F tỉ lệ thuận với l
Hình 12.1 là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của độ dãn l của một lò xo vào lực kéo F.
Tìm độ cứng của lò xo
k = F/l = 5/9. ≈ 56(N/m)
Hình 12.1 là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của độ dãn l của một lò xo vào lực kéo F.
Khi kéo bằng lực chưa biết, thì độ dãn của lò xo là 4,5 cm. Hãy xác đinh bằng đồ thị
F = (2,8 + 2,1)/2 = 2,45 ≈ 2,5(N)
Bạn có thích hoạt động này không?
Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.
Gợi ý cho bạn
Tài liệu phổ biến Lớp 10
Tài liệu phổ biến Vật lý

![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)



![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)















