18 Bài trắc nghiệm - Phương trình chuyển động thẳng biến đổi đều Có lời giải chi tiết
Đề thi

18 Bài trắc nghiệm - Phương trình chuyển động thẳng biến đổi đều Có lời giải chi tiết

A
Admin
Vật lýLớp 1093 lượt thi
18 câu hỏi
1. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một đoàn tàu đang đi với tốc độ 10 m/s thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều. Sau khi đi thêm được 64 m thì tốc độ của nó chỉ còn 21,6 km/h . Gia tốc của xe và quãng đường xe đi thêm được kể từ lúc hãm phanh đến lúc dừng lại là 

a = 0,5 m/s2; s = 100 m.

a = -0,5 m/s2; s = 110 m.

a = -0,5 m/s2; s = 100 m

a = -0,7 m/s2; s = 200 m.

Xem đáp án

Chọn đáp án C

2. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Phương trình chuyển động của một vật trên một đường thẳng có dạng : s = t2+ 10t (m,s). Thông tin nào sau đây là không đúng ? 

Sau 2 s đầu tiên vật đi được quãng đường 24 m.

Vật chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 2 m/s2.

Vận tốc của vật tại thời điểm t = 0 là v = 10m/s.

Vật chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 1 m/s2.

Xem đáp án

Chọn đáp án D

3. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một xe đang chuyển động với vận tốc 18 km/h thì tăng tốc đều với gia tốc a m/s2. Sau 100 m xe đạt vận tốc 54 km/h. Giá trị gia tốc a là 

0,5 m/s2.

1 m/s2.

1,5 m/s2.

2 m/s2.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

Đổi: 18 km/h = 5 m/s; 54 km/h = 15m/s.

Áp dụng công thức độc lập thời gian

v2−v02=2as⇒a=v2−v022s=152−522.100=1m/s2

4. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một đoàn tàu đang chạy với vận tốc 54km/h thì hãm phanh. Sau đó chạy thêm được 25m thì dừng hẳn. Độ lớn gia tốc của đoàn tàu là 

-4,5 m/s2.

4,5 m/s2.

-9 m/s2.

-58,32 m/s2.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

54 km/h = 15 m/s.

Áp dụng công thức độc lập thời gian ta có:

5. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một electron có vận tốc là 3.105 m/s. Nếu nó chịu một gia tốc bằng 8.1014 m/s2 thì quãng đường đi được để nó đạt vận tốc 5,4.105m/s là 

1,35 cm.

5.104 m.

1,26.10-4 m.

2,52 mm.

Xem đáp án

Chọn đáp án C

6. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Phương trình chuyển động của chuyển động thẳng chậm dần đều là 

s= v0t + 0,5.at2 (a và v0 cùng dấu).

x = x0 + v0t + 0,5.at2 (a và v0 cùng dấu).

s = v0t + 0,5.at2 (a và v0 trái dấu).

x = x0 + v0t + 0,5.at2 (a và v0 trái dấu).

Xem đáp án

Chọn đáp án D

7. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Trong chuyển động thẳng biến đổi đều, công thức nào trong các công thức sau cho biết mối liên hệ giữa vận tốc, gia tốc và đường đi? 

vt2+v02=2as

vt-v0=2as

vt2-v02=2as

vt2-v02=as/2

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Công thức mối liên hệ giữa vận tốc, gia tốc và đường đi là vt2−v02=2as

2048.vn

Học thông minh hơn mỗi ngày

Xem toàn bộ 18 câu hỏi và nhiều hơn nữa với tài khoản miễn phí

Tạo đề thi
Tổ chức kiểm tra
Báo cáo chấm điểm tự động
Bạn đã có tài khoản?
8. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Phương trình chuyển động của một vật trên một đường thẳng có dạng : x = t2+ 10t + 100 (m,s). Thông tin nào sau đây là đúng? 

Tọa độ của vật lúc t (s) là 100 m.

Vật chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 2 m/s2.

Vận tốc của vật tại thời điểm t là v = 10 m/s.

Vật chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 1 m/s2.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

Phương trình chuyển động của vật là 

9. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một chất điểm đang chuyển động với vận tốc 12km/h thì chuyển động thẳng chậm dần đều, sau 1 phút thì dừng lại. Gia tốc của chất điểm có độ lớn  

0,056 m/s2.

200 m/s2.

0,56 m/s2.

2 m/s2.

Xem đáp án

Chọn đáp án A

10. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một đoàn tàu đang chạy với tốc độ 40km/h thì hãm phanh chuyển động thẳng chậm dần đều để vào ga. Sau 2 phút thì tàu dừng lại ở sân ga. Độ lớn gia tốc của tàu và quãng đường tàu đi được trong thời gian đó là 

-0,050 m/s2 và 33,3 m.

0,0926 m/s2 và 666,6 m.

- 0,0926 m/s2 và 666,6 m.

0,10 m/s2 và 720,4 m.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

11. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một đoàn tàu đang chạy với tốc độ 72km/h thì hãm phanh, chạy thẳng chậm dần đều, sau 10s tốc độ giảm xuống còn 54km/h.Sau bao lâu kể từ lúc hãm tàu dừng lại 

t = 30 s.

t = 60 s.

t = 40 s.

t = 50 s.

Xem đáp án

Chọn đáp án C

72 km/h = 20 m/s; 54 m/h = 15 m/s.

12. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một chất điểm chuyển động dọc theo trục Ox với phương trình x = 5 + 6t - 0,2t2( m; s ). Tọa độ và vận tốc tức thời của chất điểm lúc t = 2s là 

32 m và 6,1 m/s.

30 m và 4,2 m/s.

16,2 m và 5,2 m/s.

19 m và 12,5 m/s.

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Phương trình chuyển động của vật là 

13. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một vật được ném lên thẳng đứng từ mặt đất với tốc độ 20m/s. Lấy g=10 m/s2 và bỏ qua sức cản của không khí. Khoảng thời gian từ lúc ném đến khi chạm đất là 

1s

2s

4s

6s

Xem đáp án

Chọn đáp án C

14. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Phương trình chuyển động của một vật chuyển động biến đổi đều có dạng : x = 5 + 2t + 0,25t2 (x tính bằng m; t tính bằng giây). Phương trình vận tốc của vật đó là ( v đo bằng m/s) 

v = -2 + 0,5t.

v = -2 + 0,25t.

v = 2 + 0,5t.

v = 2 + 0,25

Xem đáp án

Chọn đáp án C

Ta có phương trình chuyển động của một vật chuyển động biến đổi đều là

15. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một ô-tô đang chuyển động với vận tốc 21,6 (km/h) thì xuống dốc chuyển động nhanh dần đều với gia tốc a = 0,5 (m/s2) và khi xuống đến chân dốc đạt vận tốc 43,2 (km/h). Chiều dài dốc là 

6 m.

36 m.

216 m.

108 m.

Xem đáp án

Chọn đáp án D

21,6 km/h = 6 m/s; 43,2 km/h = 12 m/s.

16. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một đoàn tàu đang chạy với vận tốc 54 (km/h) thì hãm phanh và chuyển động chậm dần đều, sau đó đi thêm 125 (m) nữa thì dừng hẳn. 5 giây sau khi hãm phanh, tàu chạy với vận tốc bằng 

7,5 m/s.

10,5 m/s.

15 m/s.

5 m/s.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

54 km/h = 15 m/s.

17. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Lúc 8h15' một ôtô đi qua A trên một đường thẳng với vận tốc 10 m/s, chuyển động chậm dần đều với gia tốc 0,2 m/s2. Cùng lúc đó tại một điểm B cách A 560m, một xe thứ hai khởi hành đi ngược chiều với xe thứ nhất chuyển động nhanh dần đều với gia tốc 0,4 m/s2. Thời điểm và vị trí lúc hai xe gặp nhau là? 

Lúc 8 giờ 15 phút 30 s, nơi gặp nhau cách A 240 m.

Lúc 8 giờ 15 phút 40 s, nơi gặp nhau cách A 240 m.

Lúc 8 giờ 15 phút 40 s, nơi gặp nhau cách A 120 m.

Lúc 8 giờ 15 phút 30 s, nơi gặp nhau cách A 120 m.

Xem đáp án

Chọn đáp án B

Chọn mốc tọa độ tại A, chiều dương là chiều từ A ® B.

Phương trình chuyển động của xe thứ nhất là

18. Trắc nghiệm
• 1 điểm

Một vật chuyển động trên phương Đông - Tây. Ban đầu (t = 0) vật chuyển động về hướng Đông với vận tốc 15 m/s, vecto gia tốc hướng về phía Tây có độ lớn 3 m/s2 duy trì trong suốt thời gian chuyển động. Xác định độ dời và quãng đường vật đi được sau 8 s. 

-24 m; 37,5 m.

24 m; 37,5 m.

-24 m; 51 m.

24 m; 51 m.

Xem đáp án

Chọn đáp án D

Chọn gốc O là vị trí vật bắt đầu chuyển động, chiều dương là chiều từ Tây đến Đông.

Độ dời của vật sau 8 s là 

Thời gian từ lúc vật bắt đầu chuyển động đến lúc dừng lại là 

t=vs−v0a=0−15−3=5s

ð Quãng đường vật đi được từ lúc t = 0 đến lúc dừng lại là

s1=v0.ts+ats22=15.5−3.522=37,5m

Quãng đường vật đi trong khoảng thời gian từ 5 s - 8 s làSau khi dừng lại vật quay lại trong thời gian t2=t−ts=8−5=3s

 

s2=−at222=3.322=13,5m

Quãng đường vật đi được sau 8 s là s=s1+s2=51m

Bạn có thích hoạt động này không?

Ý kiến của bạn sẽ giúp chúng tôi đề xuất nội dung phù hợp hơn.

Bắt đầu ngay
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây

Gợi ý cho bạn

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Lớp 10

Xem tất cả

Tài liệu phổ biến Vật lý

Xem tất cả