Đề thi
Bài 40.7 trang 50 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9140 lượt thi
2 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Khi crăckinh pentan có công thức ở điều kiện thích hợp thu được hỗn hợp khí A có tỉ khối đối với là 20.
Giả thiết khi crăckinh chỉ xảy ra phản ứng
Tính hiệu suất phản ứng crăckinh.
Xem đáp án
Theo bài khi crăckinh 1 mol pentan sẽ thu được hỗn hợp A có khối lượng 72 gam và
= 20.2 = 40 (gam/mol)
Vậy số mol khí trong A là : 72/ = 72/40 = 1,8
Theo phương trình hoá học cứ 1 mol bị crăckinh sẽ tạo ra 2 mol khí.
Vậy số mol pentan bị crăckinh là : 1,8 - 1 = 0,8 (mol)
→ Hiệu suất của quá trinh crăckinh là : H = 0,8/1 x 100% = 80%
2. Tự luận
• 1 điểm
.
Xem đáp án
.
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








