Bài 38.6 trang 48 Sách bài tập Hóa học 9
1 câu hỏi
Đốt cháy hoàn toàn một hỗn hợp gồm và có thể tích 6,72 lít (đktc) rồi cho toàn bộ sản phẩm thu được hấp thụ hết vào dung dịch dư. Sau khi phản ứng kết thúc, thấy khối lượng bình đựng tăng thêm 33,6 gam đồng thời có m gam kết tủa. Xác định thành phần % thể tích của mỗi chất trong hỗn hợp và tính m.
Gọi số mol và trong hỗn hợp là x, y.
Ta có x + y = 6,72/22,4 = 0,3 mol
2 + 5 → 4C + 2
+ 3 → 2C + 2
Theo phương trình hoá học của phản ứng cháy, ta có :
= 2x + 2y => = 44(2x + 2y)
= x + 2y → = 18 (x + 2y)
Theo đề bài, khối lượng bình tăng lên chính là khối lượng của C và . Vậy :
+ = 44(2x + y) + 18 (x + 2y) = 33,6g
Ta có các phương trình : x + y = 0,3
106x + 124y = 33,6
Giải ra ta được : x = 0,2 ; y = 0,1.
% = 0,2x22,4/6,72 x 100% = 66,67%
% = 33,33%
= 2(x+y) = 0,6 mol =
= 0,6 x 100 = 60g
Bạn có thích hoạt động này không?








