Đề thi
Bài 36.7 trang 46 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9135 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Hỗn hợp X gồm và hiđrocacbon A. Đốt cháy hoàn toàn 4,48 lít hỗn h X rồi cho toàn bộ sản phẩm thu được hấp thụ hết vào dung dịch Ca dư thấy tạo ra 50 gam kết tủa và khối lượng bình đựng dung dịch Ca tăng thêm 34,6 gam.
Xác định công thức phân tử của A, biết trong hỗn hợp số mol của A gấp lần số mol của
Xem đáp án
= 4,48/22,4 = 0,2 mol
=> = 0,2/4 = 0,05 mol; = 0,05 x 3 = 0,15 mol
Phương trình hóa học: + 2 → C + 2O
+ (n+m/4) nC + m/2O
C + Ca → CaC + O
= 50/100 = 0,5 mol => tạo ra khi đốt cháy A là
= 0,5 - 0,05 = 0,45mol; = 0,7 - 0,1 = 0,6 mol
=> Công thức của A là
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








