Đề thi
Bài 34.7 trang 44 Sách bài tập Hóa học 9
AdminHóa họcLớp 9126 lượt thi
1 câu hỏi
1. Tự luận
• 1 điểm
Hợp chất hữu cơ A có tỉ khối đối với là 13. Khi đốt cháy 5,2 gam A thu được m gam và a gam O. Cho toàn bộ lượng thu được ở trên hấp thụ hết vào dung dịch Ca dư thấy tạo ra 40 gam kết tủa. Hãy xác định công thức phân tử của A.
Xem đáp án
Ta có = 13 x 2 = 26 (gam/mol)
Khi đốt cháy A sinh ra , O → A chứa C, H và không có oxi vì = 26 gam/mol.
Gọi công thức của A là
Phương trình hoá học :
+ (n + m/4) → n+ m/2O
+ Ca → Ca + O
= 5,2/26 = 0,2 mol
= = 40/100 = 0,4 mol
Vậy 0,2n = 0,4 => n = 2 => công thức của A là
Bạn có thích hoạt động này không?
Khám phá các nguồn tài nguyên miễn phí, phù hợp với tiêu chuẩn trong vài giây








