Trắc nghiệm Hóa học 9 Bài tập oxit axit tác dụng với bazo chọn lọc, có đáp án
10 câu hỏi
Sục x mol , với 0,12 mol ≤ x ≤ 0,26 mol , vào bình chứa 15 lit dd 0,01 M thu được m gam kết tủa thì giá trị của m:
12 g ≤ m ≤ 15 g
4 g ≤ m ≤ 12 g
0,12 g ≤ m ≤ 0,24 g
4 g ≤ m ≤ 15 g
Nếu = x= 0,15 mol thì:
Chỉ tạo ra 1 muối và khối lượng kết tủa thu được là tối đa.
0,15 0,15 mol
Nếu max = x = 0,26 mol thì:
⇒ Tạo ra 2 muối và và khi đó khối lượng kết tủa thu được là tối thiểu.
x…..x…..x......mol
2y…..y…..mol
Ta được hệ phương trình:
⇒ = x = 0,04 mol
⇒ m↓ = = 0,04.100 = 4 gam
Vậy 4 ≤ m↓ ≤ 15
⇒ Chọn D.
Cho V lit (đktc) hấp thu hoàn toàn bởi 2 lit dd 0,015 M thu được 1,97 g kết tủa. Giá trị lớn nhất của V là:
1,12 lit
6,72 lit
2,24 lit
0,672 lit
= 0,15.2 = 0.03
lớn nhất cần dùng khi tạo kết tủa hết và hòa tan một phần lượng kết tủa, khi đó 1 < T < 2.
x…..x…0,01….mol
2y……y……mol
⇒ = x = 0.01 mol
⇒
= y = 0,03 - 0,01 = 0,02 mol
⇒
= x + 2y = 0,1 + 0,02.2 = 0,05 mol
⇒ = 0,05.22,4=1,12 lit
⇒ Chọn A.
Cho 4,48 lit (đktc) vào 40 lit dd thu được 12 g kết tủa. Nồng độ của dd nước vôi là:
0,004 M
0,002 M
0,006 M
0,008 M
Vì nên chứng tỏ tạo kết tủa hoàn toàn với và một phần kết tủa bị hòa tan ⇒ 1 < T < 2.
x…….x………x…….mol
2y……y……mol
=x=0,12 mol
=0,2-0,12=0,08 mol
⇒ Chọn A.
Sục V lit khí (đktc) vào bình chứa 2 lit dd nước vôi 0,01 M thu được 1 g kết tủa. Các giá trị của V là:
0,112 lit và 0,336 lit
0,112 lit và 0,224 lit
0,336 lit và 0,672 lit
0,224 lit và 0,672 lit
Đáp án D
Cho 0,448 lit khí (đktc) hấp thu 100 lm dd chứa hỗn hợp NaOH 0,06 M và 0,12 M thu được m gam kết tủa, giá trị của m là:
1,182 g
3,940 g
2,364 g
1,970 g
= 0,06.0,1 = 0,006 mol
= 0,12.0,1= 0,012 mol
= 0,006+0,012.2=0,03 mol
Vậy tạo 2 muối và -
x……..x…………x………..mol
y………2y………y………mol
Ta có hệ phương trình:
⇒- = y = 0,01 mol
Vìnên
= 0,01 mol
⇒ = m↓ = 0,01.197=1,97 g
⇒ Chọn D.
Sục V lit khí (đktc) vào dd 2 lit 0,1 M thu được 2,5 g kết tủa. Giá trị của V là:
0,56
8,4
11,2
A hoặc B
Đáp án D
Dẫn 33,6 lit khí (đktc) vào 2 lít dd NaOH 1 M , sản phẩm thu được là:
NaHS
NaHS và
= 1.2= 2 mol
⇒ Tạo ra 2 muối NaHS và
⇒ Chọn C.
Nung 20 g đá vôi và hấp thụ hoàn toàn lượng khí tạo ra do sự nhiệt phân đá vôi vào 0,5 lit dd NaOH 0,56 M. Nồng độ của các muối và trong dung dịch là:
0,12 M và 0,08 M
0,16 M và 0,24 M
0,4 M và 0 M
0M và 0,4
Đáp án B
Phải dùng bao nhiêu lit (đktc) để hòa tan hết 20 g trong nước, giả sử chỉ có 50% tác dụng. Phải thêm tối thiểu bao nhiêu lit dd 0,01 M vào dung dịch sau phản ứng để thu được kết tủa tối đa. Tính khối lượng kết tủa:
4,48 lit , 10 lit dd , 40 g kết tủa.
8,96 lit , 10 lit dd , 40 g kết tủa.
8,96 lit , 20 lit dd 40 g kết tủa.
4,48 lit , 12 lit dd , 30 g kết tủa.
x……….x………..x
Theo PTHH ta có:
=0,2mol
⇒ = 0,4.22,4 = 8,96 lit
Ta lại có:
x………..x………2x
Vậy tối thiểu cần là x = 0,2 mol ⇒
= 2x = 0,4 mol
⇒ m↓ = 0,4.100 = 40g
⇒ Chọn C.
Cho 1,12 lit khí sunfurơ (đktc) hấp thụ vào 100 ml dd có nồng độ aM thu được 6,51 g ↓ trắng, trị số của a là:
0,3
0,4
0,5
0,6
Đáp án B
Bạn có thích hoạt động này không?








