25 đề thi ôn luyện THPT Quốc gia môn Vật lí có đáp án năm 2022 (Đề 24)
40 câu hỏi
Tử ngoại.
Hồng ngoại.
Ánh sáng tím.
Ánh sáng đỏ.
Đáp án B
Máy đo thân nhiệt cầm tay này sử dụng bức xạ hồng ngoại phát ra từ cơ thể người để xác định nhiệt độ.độ cao của âm.
độ to của âm.
âm sắc.
mức cường độ âm.
Đáp án C
Có giá trị rất lớn.
Có giá trị rất nhỏ.
Có giá trị không đối, không phụ thuộc vào điều kiện ánh sáng bên ngoài.
Chỉ xuất hiện khi pin được chiếu sáng.
Đáp án D
Suất điện động của pin quang điện chỉ xuất hiện khi pin được chiếu sáng.một thanh nam châm và một thanh đồng đặt gần nhau.
một thanh nam châm và một thanh sắt non đặt gần nhau.
hai thanh nam châm đặt gần nhau.
một thanh nam châm và một dòng điện không đổi đặt gần nhau.
Đáp án A
Tương tác từ không xảy ra khi đặt một thanh nam châm gần một thanh đồng.40.
55.
45.
95.
Đáp án B
Dựa vào phương trình:
Áp dụng định luật bảo toàn số khối, số khối A của hạt nhân X là A = 236 - (138 + 3) = 95
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích hạt nhân suy ra Z = 40
Vậy hạt nhân X có 55 nơtronbị nước và thủy tinh hấp thụ mạnh.
không truyền được trong chân không.
có bước sóng lớn hơn bước sóng của tia tím.
phát ra từ những vật bị nung nóng tới 1000°C.
Đáp án A
Đặc điểm của tia tử ngoại là bị nước và thủy tinh hấp thụ.2,15 kV.
21,15 kV.
2,00kV.
20,00 kV.
Đáp án B
Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng trọng ống phóng tia X. Ta có
Sóng cơ truyền trong chất khí nhanh hơn truyền trong chất rắn.
Sóng cơ không truyền được trong chân không.
Sóng dọc có phương dao động trùng với phương truyền sóng.
Sóng cơ có thể giao thoa, phản xạ, nhiễu xạ.
Đáp án A
Tốc độ truyền sóng cơ giảm dần từ rắn ® lỏng ® khí ® A sai..
.
.
Đáp án D
Tần số của dòng điện để xảy ra cộng hưởng trong mạch RLC40 kHz.
20 kHz.
10 kHz.
200 kHz.
Đáp án B
Từ phương trình điện tích trên bản tụ, ta xác định đựợc w= 4p.104 rad/ s ® f = 20 kHz.Đáp án D
Tần số góc của con lắc đơn dao động điêu hòa được xác định, bởi biểu thức .Ánh sáng Mặt trời gồm bảy ánh sáng đơn sắc (đỏ, cam, vàng, lục, lam, chàm, tím).
Chiết suất của lăng kính phụ thuộc vào màu của ánh sáng đơn sắc.
Ánh sáng Mặt trời gồm vô số ánh sáng đơn sắc có dải màu nối liền nhau từ đỏ đến tím.
Tốc độ của ánh sáng đơn sắc đi trong lăng kính phụ thuộc vào màu của nó.
Đáp án A
Ánh sáng Mặt Trời là một dải vô số các ánh sáng đơn sắc có màu biến thiên từ đỏ đến tímsóng cực ngắn.
sóng trung.
sóng ngắn.
sóng dài.
Đáp án A
Bước sóng của sóng: ® sóng cực ngắn..
.
.
.
Đáp án B
Ta có: ® VớiQua mỗi điểm trong từ trường (điện trường) chỉ vẽ được một đường sức.
Chiều của đường sức tuân theo những quy tắc xác định.
Chỗ nào từ trường (điện trường) mạnh thì phân bố đường sức mau.
Các đường sức là những đường cong khép kín.
Đáp án D
Các đường sức từ là các đường cong khép kín, các đường sức điện xuất phát từ điện tích dưong và kết thúc ở vô cùng hoặc từ vô cùng và kết thúc ở điện tích âm.m = 400 g.
m = 200 g.
m = 300 g.
m= 100 g.
Đáp án D
Chu kì dao động của con lắc lò xo được xác định bằng biểu thức:
Đáp án B
Cường độ dòng điện trong mạch chỉ chứa tụ điện sớm pha hơn điện áp giữa hai đầu mạch một góc 0,5p
1,2 m.
4,8 m.
2,4 m.
0,6 m.
Đáp án C
Điều kiện để có sóng dừng trên dây với hay đầu cố định với n là số bụng hoặc số bó sóng
® sóng dừng xảy ra trên dây với một bụng sóng
20 kJ.
30 kJ.
32 kJ.
16 kJ.
Đáp án C
Nhiệt lượng tỏa ra trên dây dẫn trong 40s là: Q = I2Rt = 22.200.40 = 32 kJ2 dp.
0,5 dp.
-2dp.
-0,5dp.
Đáp án C
Để khắc phục tật cận thị, người này phải mang kính phân kì, có độ tụ .
14,25 MeV.
190,82 MeV
128,17 MeV.
18,76 MeV.
Đáp án C
Năng lượng liên kết:
32 cm.
20 cm
40 cm.
18 cm.
Đáp án B
Từ phương trình truyền sóng, ta có:
Trong mỗi chu kì sóng truyền đi được một quãng đường bằng bước sóng
® Trong khoảng thời gian sóng truyền đi đượcchống vi khuẩn.
chống tia tử ngoại.
người và phương tiện giao thông nhận biết khi có ánh sáng chiếu vào.
giữ ấm cho cơ thể
Đáp án C
Những đường kẻ này được quét một lớp huỳnh quang có tác dụng phát ra ánh sáng gây chú ý khi có ánh sáng chiếu vào.Trong nguyên tử hiđrô các mức năng lượng của các trạng thái dừng được xác định theo công thức , n nguyên dương. Khi nguyên tử đang ở trạng thái cơ bản thì bị kích thích và làm n cho nó phát ra tối đa 10 bức xạ. Tỉ số giữa bước sóng dài nhất và ngắn nhất của các bức xạ trên là
Đáp án D
Công thức tính số bức xạ tối đa mà nguyên tử có thể phát ra:
0,150 mF.
20 mF.
50 mF.
80 mF.
Đáp án D
Trong mạch dao động LC thì điện áp giữa hai bản tụ vuông pha với dòng điện trong mạch.
+ Mặt khác:
7.
5.
3.
9.
Đáp án A
Gọi chiều dài mỗi cạnh của hình vuông ABCD là a
Số cực đại trên CD được xác định là:
Trên AB cổ 15 vị trí tại đó các phần tử đao động cực đại nên thỏa mãn:
Hay
Thay (2) vào (1). Ta được:
Chọn các giá trị k nguyên: có 7 giá trị k ứng với tối đa 7 cực đại trên CD.
Đáp án A
Cường độ dòng điện trong mạch ở hai trường hợp:
4°.
8°.
9°.
2°.
Đáp án C
Lúc đầu, dưới tác dụng của điện trường nằm ngang, con lắc cân bằng ở vị trí O1. Hợp với phương thẳng đứng một góc .
Với: .
Khi đột ngột đổi chiều của điện trường (không làm thay đổi cường độ E) thì con lắc bắt đầu dao động điều hòa với vị trí cân bằng mới là O2 đối xứng với O1, qua vị trí cân bằng khi không có điện trường với biên độ góc là .10 cm.
15 cm.
20 cm.
5 cm.
Đáp án A
Vì vật luôn cho ảnh thật nên ảnh và vật chuyển động cùng chiều đối với thấu kính.
Theo đề ta có: (dấu “=” là lại gần thấu kính)
Ta thiết lập được các hệ thức: .
Đặt:
Suy ra:
Do dó
Chú ý: Bài toán này có thể thiết lập 3 hệ phương trình ứng với những trường hợp thay đổi của khoảng
cách từ vật đến thấu kính dựa vào hệ thức giải hệ, tìm d và rồi suy ra f
3,20 mm.
9,60 mm.
3,60 mm.
1,92 mm.
Đáp án A
Trên màn có 3 bức xạ trùng nhau tức là có 3 phổ chồng lấn lên nhau.
Như vậy vân sáng bậc k của bức xạ nhỏ nhất trùng với vân bậc k – 2 của bức xạ l. Do đó ta có:
Như vậy từ phổ bậc 3 trở đi bắt đầu có sự chồng lấn của 3 bức xạ. Khoảng cách nhỏ nhất từ vị trí trùng gần O nhất đến vân trung tâm là OM.
69 W.
96 W.
100 W.
125 W.
Đáp án D
Từ đồ thị ta có đường trên có giá trị công suất tiêu thụ cao hơn đường dưới nên đường trên ứng với K mở (mạch tiêu thụ công suất trên R và r), đường dưới ứng với K đóng (nối tắt cuộn dây nên mạch chỉ tiêu thụ công suất trên R)
Công suất toàn mạch khi K mở là:
+ Khi công suất K đóng (đường dưới) đạt cực đại
Và
+ Khi công suất K mở (đường trên) đạt cực đại:
Và
Công suất tiêu thụ trên R đạt cực đại là:
1600 vòng.
1747 vòng.
1000 vòng.
1825 vòng.
Đáp án B
Áp dụng công thức máy biến áp: vòng.240 W.
133,3 W.
160 W.
400 W.
Đáp án C
Với hai giá trị của tần số góc cho cùng công suất tiêu tụ trên mạch, ta luôn có .
tần số góc xảy ra cộng hưởng.
Công suất tiêu thụ của mạch ứng với: là
Mặt khác:
Thay số ta được: .
0,10 J.
0,075 J.
0,025 J.
0.
Đáp án B
Độ biến dạng của lò xo tại vị trí cân bằng:
Kéo vật đến vị trí lò xo giãn 7,5 cm rồi thả nhẹ ® vật sẽ dao động với biên độ A = 5 cm.
® Lực đàn hồi có độ lớn nhỏ nhất khi vật đi qua vị trí lò xo không biến dạng (tức là vị trí có li độ x0 = 2,5 cm).
+ Động năng của vật lúc này là: .
1 m.
1,5 m.
2,5 m.
2 m.
Đáp án D
Ban đầu, khoảng cách giữa mặt phẳng chứa 2 khe và Màn là D thì trên MN có n vân sáng (kể cả M và N), do đó đoạn thẳng MN có chiều dài:
Tịnh tiến màn ra xa một đoạn 50 cm, thì đoạn MN bớt đi 2 vân sáng, Độ dài đoạn MN lúc này là:
(1) = (2), suy ra n = 4D + 3 (3)
Thay (3) vào (1), ta có
Giải phương trình (4), suy ra100.
110.
160.
175.
Đáp án A
Công suất hao phí: trong đó P và U là công suất và điện áp nơi phát.
Giả sử, công suất tiêu thụ của mỗi hộ dân là P0
+ Nếu tăng điện áp hiệu dụng nơi phát từ U lên 2U thì số hộ dân có đủ điện để tiêu thụ tăng từ 80 hộ lên 95 hộ
Sợi dây siêu dẫn có R = 0 ÞDP = 0 Þ P = 100P0 Þ số hộ dân đủ điện để tiêu thụ là 100 hộ
Chú ý: Đây chỉ là một bài toán giả thuyết, trên thực tế việc tạo ra một dây dẫn đủ dài và ở trạng thái siêu dẫn rất khó khăn và quá trình này chỉ xảy ra trong phòng thí nghiệm.5.
7.
6.
4.
Đáp án C
Bước sóng của sóng nước là: .
+ Goi I là một điểm trên MN, phương trình dao động của I có dạng:
.
+ Để I cùng pha với nguồn thì: .
Với khoảng giá trị của tổng là .
® Có 6 điểm dao động cùng pha với nguồn trên MN.
Đoạn mạch A, B được mắc nối tiếp theo thứ tự cuộn dây với hệ số tự cảm biến trở R và tụ điện có điện dung . Điểm M là điểm nằm giữa R và C. Nếu mắc vào hai đầu A, M với một acquy có suất điện động 12 V và điện trở trong 4 W điều chỉnh thì dòng điện có cường độ 0,1875 A. Mắc vào A, B một hiệu điện thế rồi điều chỉnh thì công suất tiêu thụ trên biến trở đạt cực đại bằng 160 W. Tỉ số là
1,6.
0,25.
0,125.
0,45.
Đáp án A
+ Khi đặt vào hai đầu AM một điện áp không đổi:
Dung kháng và cảm kháng của đoạn mạch khi đặt vào đoạn mạch điện áp xoay chiều có .
.
+ Công suất tiêu thụ của biến trở khi là với .
® Ta có hệ
Vậy:
50 V.
60 V.
30 V.
40 V.
Đáp án C
+ Thay đổi C để thì điện áp giữa hai đầu mạch vuông pha với điện áp giữa hai đầu mạch chứa R và L
Biểu diễn bằng giản đồ vectơ:
+ Áp dụng hệ thức lượng trong tam giác, ta có:
Mặt khác, ta để ý rằng, tại thời điểm t0
® Thay vào phương trình hệ thức lượng ta tìm được
Với hai đại lượng vuông pha và ta luôn có
0,67878 MeV.
0,166455 MeV.
0,00362 MeV.
0,85312 MeV.
Đáp án A
+ Phương trình:
+ Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng toàn phần ta có:





![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 21](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-3izficdefgfoel0s9j8s-1786772791.jpg&w=3840&q=75)
![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 20](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2Fvj-image%2Fimage-emy0gtcksawvorajezvv-1786772460.jpg&w=3840&q=75)
![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 19](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2F2048%2Fbanner%2Fquiz%2Fq44390-1773118616.jpg&w=3840&q=75)
![[Năm 2022] Đề thi thử môn Vật lí THPT Quốc gia có lời giải - Đề số 18](/_next/image?url=https%3A%2F%2Fvideo.vietjack.com%2Fupload%2Fimages%2F2048%2Fbanner%2Fquiz%2Fq43729-1773116760.jpg&w=3840&q=75)