Trắc nghiệm Vật lí 9 Bài 14. Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng có đáp án (Mới nhất)
30 câu hỏi
Một động cơ điện trong vòng 1 giờ tiêu thụ điện năng là 5400 kJ. Công suất của dòng điện khi chạy qua động cơ trên có thể là giá trị nào sau đây?
P = 1500 W.
P = 1500 kW.
P = 1500 MW.
P = 1500 W.h.
Đáp án đúng là: A
Công suất của dòng điện khi chạy qua động cơ trên là:
Một động cơ điện trong vòng 1 giờ tiêu thụ điện năng là 5400 kJ. Động cơ làm việc ở hiệu điện thế 220 V. Tính cường độ dòng điện chạy qua động cơ
I = 0,682 A.
I = 6,82 A.
I = 62,8 A.
I = 68,2 A.
Đáp án đúng là: B
Cường độ dòng điện chạy qua động cơ:
Một bếp điện tiêu thụ một điện năng 480 kJ trong 24 phút. Hiệu điện thế đặt vào bếp bằng 220 V. Khi bếp hoạt động, điện năng chủ yếu đã chuyển hóa thành dạng năng lượng nào?
Nhiệt năng.
Hóa năng.
Cơ năng.
Năng lượng ánh sáng.
Đáp án đúng là: A
Khi bếp hoạt động, điện năng chủ yếu đã chuyển hóa thành nhiệt năng.
Đặt vào hai đầu điện trở 6 Ω một hiệu điện thế không đổi 48 V. Hỏi công suất của dòng điện chạy trong điện trở là bao nhiêu?
P = 288 W.
P = 6 W.
P = 48 W.
P = 384 W.
Đáp án đúng là: D
Công suất của dòng điện chạy trong điện trở là
5 A.
10 A.
15 A.
20 A.
Đáp án đúng là: C
Cường độ dòng điện chạy qua dây nung của bàn là:
Một bếp điện tiêu thụ một điện năng 480 kJ trong 24 phút. Hiệu điện thế đặt vào bếp bằng 220 V. Điện trở của bếp khi làm việc bằng bao nhiêu?
R = 145,2 Ω.
R = 144,7 Ω.
R = 164,7 Ω.
R = 146,7 Ω.
Đáp án đúng là: A
Ta có:
Điện trở của bếp khi làm việc:
quang năng.
nhiệt năng.
hóa năng.
năng lượng hạt nhân.
Đáp án đúng là: D
Điện năng không thể biến đổi thành năng lượng hạt nhânTrong sơ đồ mạch điện như hình vẽ, công suất tiêu thụ ở điện trở R1 là 10W. Tính công suất tiêu thụ trên toàn mạch AB?

1 W.
2 W.
8 W.
10 W.
Đáp án đúng là: D
Mạch gồm: R1 // (R2 nt R3)
Điện trở tương đương của đoạn mạch R2 nối tiếp R3:
Điện trở tương đương của cả đoạn mạch:
Ta có: Công suất tiêu thụ trên điện trở R1 là:
Mà
Công suất tiêu thụ trên cả đoạn mạch:
Trong sơ đồ mạch điện như hình vẽ, công suất tiêu thụ ở điện trở R1 là 10 W. Vậy công suất tiêu thụ ở điện trở R2 là:

1 W.
2 W.
8 W.
Đáp án khác.
Đáp án đúng là: D
Mạch gồm: R1 // (R2 nt R3)
Điện trở tương đương của đoạn mạch R2 nối tiếp R3:
Điện trở tương đương của cả đoạn mạch:
Vì mạch gồm: R1 // (R2 nt R3) nên
Ta có: Công suất tiêu thụ trên điện trở R1 là:
Mà
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R2 và R3:
Công suất tiêu thụ trên điện trở R2:
Cho hai bóng đèn: bóng 1 loại 220 V - 40 W và bóng 2 loại 220 V - 100 W. Nhận xét nào sau đây là đúng khi mắc song song hai bóng trên vào nguồn điện 220 V?
Hiệu điện thế hai đầu bóng đèn 1 nhỏ hơn hiệu điện thế hai đầu bóng đèn 2.
Cường độ dòng điện qua bóng đèn 1 bằng cường độ dòng điện qua bóng đèn 2.
Hai bóng đèn sáng như nhau.
Cả hai bóng đèn đều sáng bình thường.
Đáp án đúng là: D
Khi mắc song song, hai đèn có cùng hiệu điện thế bằng hiệu điện thế định mức và cả hai bóng đều sáng bình thường.
Do hai đèn mắc song song và khác công suất nên cường độ dòng điện qua mỗi đèn là khác nhau.
Cho đoạn mạch gồm hai điện trở mắc song song. Biết hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch là UAB = 24V; giá trị các điện trở R1 = R2 = 4 Ω. Trong thời gian 12 phút, công của dòng điện sản ra trong mạch là:
829440 J.
829404 J.
712,8 J.
172,8 J.
Đáp án đúng là: A
Điện trở tương đương của đoạn mạch song song:
Công của dòng điện sản ra trong mạch là:
Một bếp điện hoạt động liên tục trong 4 giờ ở hiệu điện thế 220 V. Khi đó số chỉ của công tơ điện tăng thêm 3 số. Tính công suất của bếp điện và cường độ dòng điện chạy qua bếp trong thời gian trên:
P = 750 kW và I = 341 A.
P = 750 W và I = 3,41 A.
P = 750 J và I = 3,41 A.
P = 750 W và I = 3,41 mA.
Đáp án đúng là: B
Số chỉ của công tơ điện tăng thêm 3 số, nghĩa là điện năng tiêu thụ của bếp là
Công suất của bếp điện:
Cường độ dòng điện chạy qua bếp trong thời gian trên:
Một điện trở R1 tiêu thụ công suất P khi mắc vào giữa hai điểm A, B có hiệu điện thế không đổi. Nếu mắc thêm một điện trở R2 nối tiếp với R1 vào giữa hai điểm A và B thì công suất tiêu thụ bởi R1 sẽ ra sao?
Giảm.
Tăng.
Có thể tăng, giảm hoặc như cũ tùy theo giá trị của R1 và R2.
Như cũ.
Đáp án đúng là: A
Ta có, công thức tính công suất:
Nếu mạch AB chỉ có điện trở R1 thì
Nếu mạch AB gồm R1 nối tiếp R2 thì
Từ (1) và (2)
Cho hai điện trở có giá trị R2 = 4 R1. Nếu mắc hai điện trở nối tiếp nhau và đặt vào hai đầu đoạn mạch hiệu điện thế U thì công của dòng điện thay đổi như thế nào so với khi hai điện trở mắc song song?
tăng 4 lần.
giảm 4,5 lần.
tăng 2 lần.
giảm 6,25 lần.
Đáp án đúng là: D
Gọi
Điện trở tương đương của đoạn mạch khi mắc song song:
Công của dòng điện trong mạch mắc song song:
Điện trở tương đương của đoạn mạch khi mắc nối tiếp:
Công của dòng điện trong mạch mắc nối tiếp:
Ta có:
Một bếp điện tiêu thụ một điện năng 360 kJ trong 24 phút. Hiệu điện thế đặt vào bếp bằng 220 V. Cường độ dòng điện chạy qua bếp gần đúng với giá trị nào nhất trong các giá trị sau?
I = 1,2 A.
I = 2 A.
I = 2,5 A.
I = 1 A.
Đáp án đúng là: A
Công thức tính điện năng tiêu thụ:
Cường độ dòng điện chạy qua bếp là:
Một bàn là được sử dụng đúng hiệu điện thế định mức, trong 15 phút thì tiêu thụ một lượng điện năng là 720 kJ. Công suất điện của bàn là có thể là
P = 800 W.
P = 800 kW.
P = 800 J.
P = 800 N.
Đáp án đúng là: A
Công suất điện của bàn là có thể là
Dây tóc của một bóng đèn khi thắp sáng có điện trở 484 Ω. Hiệu điện thế ở hai đầu bóng đèn là 220 V. Công của dòng điện sản ra trong 30 phút là
A = 160 kJ.
A = 180 kJ.
A = 200 kJ.
A = 220 kJ.
Đáp án đúng là: B
Công của dòng điện sản ra trong 30 phút là
Một khu dân cư có 500 hộ gia đình, tính trung bình mỗi hộ sử dụng một công suất điện 120 W, thời gian sử dụng 4 giờ trong một ngày. Điện năng mà khu dân cư này sử dụng trong vòng 30 ngày là:
A = 7200 Wh.
A = 7200 kWh.
A = 7200 J.
A = 720 J.
Đáp án đúng là: B
Điện năng một hộ gia đình sử dụng trong 1 ngày:
Điện năng mà khu dân cư này sử dụng trong vòng 30 ngày là:
Một bóng đèn sử dụng hiệu điện thế 220 V, dòng điện qua đèn là 0,5 A. Hãy tính công suất tiêu thụ của dòng điện và điện trở của bóng đèn.
105 W; 400 Ω.
110 W; 440 Ω.
100 W; 440 Ω.
210 W; 400 Ω.
Đáp án đúng là: B
Điện trở của bóng đèn:
Công suất tiêu thụ của bóng đèn:
Công suất điện cho biết
khả năng thực hiện công của dòng điện.
năng lượng của dòng điện.
lượng điện năng sử dụng trong một đơn vị thời gian.
mức độ mạnh, yếu của dòng điện.
Đáp án đúng là: C
Công suất điện cho biết lượng điện năng sử dụng trong một đơn vị thời gian.
A = 960 kJ.
A = 1 404 kJ.
A = 720 kJ.
A = 360 kJ.
Đáp án đúng là: A
Công của dòng điện thực hiện trong thời gian 20 phút là
Trong vòng 30 ngày chỉ số của công tơ điện của một gia đình tăng thêm 90 số. Biết rằng thời gian sử dụng điện trung bình trong 1 ngày là 4 giờ. Hỏi công suất tiêu thụ điện năng trung bình của gia đình này là bao nhiêu.
P = 750 W.
P = 750 Wh.
P = 750 J.
P = 750 kJ.
Đáp án đúng là: A
Mỗi ngày gia đình này, sử dụng lượng điện năng là:
(số) = 3 (kWh)
Công suất tiêu thụ điện năng trung bình của gia đình này là
Điện năng cần cung cấp để một động cơ điện hoạt động là 30 kJ. Biết hiệu suất của động cơ là 85 %. Công có ích của động cơ trong khoảng thời gian trên là
25,5 kJ.
20 kJ.
22,5 kJ.
35,3 kJ.
Đáp án đúng là: C
Công có ích của động cơ trong khoảng thời gian trên là
Công suất là công.
Công suất là công sinh ra trong một đơn vị thời gian.
Công suất là công sinh ra trong một giây.
Cả B, C đều đúng.
Đáp án đúng là: D
Công suất là công sinh ra trong một đơn vị thời gian hoặc công sinh ra trong một giây.
Một máy xay sinh tố có ghi 220 V – 100 W được dùng dưới hiệu điện thế 220V. Hãy tính công của dòng điện sinh ra trong 5 phút?
20 kJ.
30 kJ.
35 kJ.
40 kJ.
Đáp án đúng là: B
Công của dòng điện sinh ra trong 5 phút:
Một bóng đèn có điện trở thuần 1000Ω. Mắc bóng đèn vào mạng điện có hiệu điện thế 220 V. Công của dòng điện sinh ra trong thời gian một giờ gần với giá trị nào nhất sau đây?
48,4 J.
174 kJ.
2,9 kJ.
320 kJ.
Đáp án đúng là: B
Công của dòng điện sinh ra trong thời gian một giờ là
Khi mắc một bóng đèn vào hiệu điện thế 220 V thì dòng điện chạy qua nó có cường độ 0,2 A. Tính điện trở và công suất của bóng đèn khi đó.
Đáp án đúng là: D
Điện trở của đèn:
Công suất của đèn khi đó:
27,12 W.
20,66 W.
30,5 W.
25 W.
Đáp án đúng là: B
Điện trở của bàn là:
Công suất tiêu thụ của bóng đèn khi mắc vào hiệu điện thế 200V:
181,5 V.
220 V.
200 V.
105,5 V.
Đáp án đúng là: A
Điện trở của bàn là:
Hiệu điện thế cần đặt vào hai đầu bàn là để cường độ dòng điện qua nó là 3A:
Cho hai điện trở mắc nối tiếp vào hiệu điện thế 18 V. Tính công suất toàn mạch?
12 W.
6 W.
18 W.
36 W.
Đáp án đúng là: C
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
Công suất của mạch:
Bạn có thích hoạt động này không?

