2048.vn

9 bài tập Chủ đề 4. Dòng điện. Mạch điện có lời giải
Quiz

9 bài tập Chủ đề 4. Dòng điện. Mạch điện có lời giải

VietJack
VietJack
Vật lýTốt nghiệp THPT25 lượt thi
9 câu hỏi
1. Tự luận
1 điểm

Trong dông sét, một điện tích âm có độ lớn 1 C được phóng xuống đất trong khoảng thời gian \(4 \cdot {10^{ - 4}}{\rm{\;s}}\). Tính cường độ dòng điện của tia sét đó.

Xem đáp án
2. Tự luận
1 điểm

Trong thời gian 30 giây, có một điện lượng 60 C chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn. Tính cường độ dòng điện qua dây và số electron chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn trong thời gian 2 giây.

Xem đáp án
3. Tự luận
1 điểm

Mật độ electron tự do trong một đoạn dây nhôm hình trụ là \(1,8 \cdot {10^{29}}\) electron/m3. Cường độ dòng điện chạy qua dây nhôm hình trụ có đường kính 2 mm2A. Tính tốc độ dịch chuyển có hướng của electron trong dây nhôm đó.

Xem đáp án
4. Tự luận
1 điểm

Một đoạn dây dẫn bằng đồng có điện trở suất \(1,{69.10^{ - 8}}{\rm{\Omega m,}}\) dài 2,0 m và đường kính tiết diện là 1,0 mm. Cho dòng điện 1,5 A chạy qua đoạn dây.

a) Tính điện trở của đoạn dây.

b) Tính hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn dây.

Xem đáp án
5. Tự luận
1 điểm

Cho mạch điện như hình vẽ. Các giá trị điện trở \({R_1} = 6{\rm{\Omega }},{R_2} = 4{\rm{\Omega }}\), \({R_3} = 2{\rm{\Omega }},{R_4} = 3{\rm{\Omega }},{R_5} = 6{\rm{\Omega }}\).

Cho mạch điện như hình vẽ. Các giá trị điện trở \({R_1} = 6{\rm{\Omega }},{R_2} = 4 (ảnh 1)

a) Tính hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở \({R_2}\) nếu cường độ dòng điện qua điện trở \({R_1}\) có giá trị 1 A.

b) Tính hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở \({R_2}\) nếu cường độ dòng điện qua điện trở R5 có giá trị 1 A.

Xem đáp án
6. Tự luận
1 điểm

Mắc hai đầu điện trở \(3{\rm{\Omega }}\) vào hai cực của một nguồn điện có suất điện động và điện trở trong lần lượt là \({\rm{E}} = 6,0\;V\)\(r = 1{\rm{\Omega }}\).

a) Tính cường độ dòng điện trong mạch.

b) Tính hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở.

Xem đáp án
7. Tự luận
1 điểm

Cho mạch điện có sơ đồ như hình dưới. Trong đó: \({\rm{E}} = 1,2\;V,r = 0,5\Omega ,{R_1} = {R_3} = 2\Omega \); \({R_2} = {R_4} = 4{\rm{\Omega }}\). Tính hiệu điện thế giữa hai điểm \({\rm{A}},{\rm{B}}\).Cho mạch điện có sơ đồ như hình dưới. Trong đó: \({\rm{E}} = 1,2\;V,r = 0,5\Omega (ảnh 1)

Xem đáp án
8. Tự luận
1 điểm

Một nguồn 9,00 V cung cấp dòng điện 1,34 A cho bóng đèn pin trong 2 phút. Tính:

a) Số electron chuyển qua đèn.

b) Năng lượng mà nguồn cung cấp cho đèn.

c) Công suất của nguồn.

Xem đáp án
9. Tự luận
1 điểm

Một trường học có 20 phòng học, tính trung bình mỗi phòng học sử dụng điện trong 10 giờ mỗi ngày với một công suất điện tiêu thụ \(500{\rm{\;W}}\).

a) Tính năng lượng điện tiêu thụ của trường học trên 30 ngày.

b) Tính tiền điện của trường học trên phải trả trong 30 ngày với giá điện 2000 đ/kW.h.

c) Nếu tại các phòng học của trường học trên, các bạn học sinh đều có ý thức tiết kiệm điện bằng cách tắt các thiết bị điện khi không sử dụng. Thời gian dùng các thiết bị điện ở mỗi phòng học chỉ còn 8 giờ mỗi ngày. Em hãy tính tiền điện mà trường học trên đã tiết kiệm được trong một năm học (9 tháng, mỗi tháng 30 ngày).

Xem đáp án
© All rights reserved VietJack