2048.vn

14 bài tập Phương pháp thế có lời giải
Quiz

14 bài tập Phương pháp thế có lời giải

V
VietJack
ToánLớp 510 lượt thi
14 câu hỏi
1. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Hai lớp 5A và 5B trồng được tất cả 345 cây. Lớp 5B trồng được nhiều hơn lớp 5A là 25 cây. Hỏi mỗi lớp trồng được bao nhiêu cây?

Xem đáp án
2. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Ba lớp 5A, 5B, 5C có tất cả 126 học sinh, trong đó lớp 5A ít hơn lớp 5B là 4 học sinh, lớp 5B ít hơn lớp 5C là 10 học sinh. Hỏi mỗi lớp có bao nhiêu học sinh?

Xem đáp án
3. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Cô giáo mua cho lớp em một số sách giáo khoa Toán 5, mỗi quyển giá 3000 đồng và một số sách bài tập Toán 5 mỗi quyển giá 5 000 đồng. Số sách giáo khoa toán mua nhiều hơn sách bài tập là 12 quyển nhưng số tiền mua mỗi loại sách là như nhau. Hỏi cô giáo đã mua cho lớp bao nhiêu quyển sách mỗi loại?

Xem đáp án
4. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

10 hộp sữa và 9 hộp bơ giá 195 000 đồng. Tính giá tiền mỗi loại biết rằng 5 hộp sữa đắt bằng 2 hộp bơ.

Xem đáp án
5. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

1 gói bánh và 1 gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá tiền của mỗi gói bánh, mỗi gói kẹo?

Xem đáp án
6. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

5 bịch xà bông bột và 3 cục xà bông tắm giá 87 000 đồng. Một bịch xà bông bột đắt hơn 1 cục xà bông tắm 11 000 đồng. Tính giá mỗi bịch xà bông và mỗi cục xà bông.

Xem đáp án
7. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Tổng của 6 số chẵn liên tiếp là 66. Tìm các số đó.

Xem đáp án
8. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Một quyển sách và 1 quyển vở giá 16 000 đồng, 2 quyển sách hơn 5 quyển vở 4000 đồng. Hỏi giá mỗi cuốn?

Xem đáp án
9. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Một trại chăn nuôi có 408 con vừa trâu, vừa ngựa, vừa bò. Biết rằng: số trâu ít hơn số ngựa 12 con, số bò gấp đôi số trâu. Hãy tính số con mỗi loại?

Xem đáp án
10. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Hai đơn vị bộ đội có tất cả 70 người. Nếu chuyển từ đơn vị thứ nhất sang đơn vị thứ hai một số người đúng bằng số người của đơn vị thứ hai thì đơn vị thứ nhất nhiều hơn đơn vị thứ hai 6 người. Hỏi lúc đầu mỗi đơn vị có bao nhiêu người.

Xem đáp án
11. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Một người bán ba loại chanh gồm: 9kg chanh loại I, 11 kg chanh loại II, 7 kg chanh loại III thì được tất cả 69 200 đồng. Giá 1kg chanh loại I đắt hơn 1 kg chanh loại II là 800 đồng, hơn 1kg chanh loại III là 1200 đồng. Tính tiền 1kg chanh mỗi loại.

Xem đáp án
12. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Bốn tổ học sinh được phân công quét dọn sân trường. - Nếu chỉ có tổ I, tổ II, tổ III cùng làm thì sau 12 phút sẽ xong. - Nếu chỉ có tổ II, tổ III, tổ IV cùng làm thì sau 15 phút sẽ xong. - Nếu chỉ có tổ I và tổ IV cùng làm thì sau 20 phút sẽ xong. Hỏi nếu tổ I làm một mình thì sau bao lâu sẽ xong?

Xem đáp án
13. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Một cái sọt có thể dựng 14kg táo hoặc 21kg mận. Người ta đã đổ đầy sọt cả táo lẫn mận. Tính ra sọt đã nặng 18kg và giá tiền cả sọt là 60 000 đồng. Em hãy tính giá tiền 1kg táo và 1kg mận, biết rằng trong 18kg đó, số tiền táo và mận bằng nhau.

Xem đáp án
14. Tự luận
1 điểmKhông giới hạn

Khi thực hiện phép chia hai số tự nhiên thì được thương là 6 và số dư 51. Tổng của số bị chia, số chia, thương và số dư bằng 969. Hãy tìm số chia và số bị chia trong phép chia này.

Xem đáp án
© All rights reserved VietJack