12 câu trắc nghiệm Vật lí 11 Kết nối tri thức Bài 24: Nguồn điện (Đúng sai - Trả lời ngắn) có đáp án
12 câu hỏi
PHẦN II - Câu trắc nghiệm đúng sai
Câu 1. Một pin Lithium có các thông số được ghi trên bề mặt như hình

| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Lực giúp duy trì sự chênh lệch điện thế bên trong nguồn là lực điện. |
|
|
b | Dung lượng của pin là 1000 mAh. |
|
|
c | Hiệu điện thế giữa hai đầu cực của nguồn là 3,7 V khi có dòng điện chạy qua nguồn. |
|
|
d | Nếu cường độ dòng điện chạy trong nguồn là 4mA thì thời gian sử dụng của pin là 250 giờ. |
|
|
Để phục vụ cho việc khởi động cũng như chạy các phụ tải của một xe ô tô Toyota Vios, người ta sử dụng bình Ắc – quy 50B24LS có các thông số như hình.

| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Suất điện động của Ắc – quy là 12 V. |
|
|
b | Nếu dòng điện chạy qua Ắc – quy có cường độ là 5 A thì Ắc – quy có thể cung cấp điện liên tục trong 9h. |
|
|
c | Trong trường hợp Ắc – quy sản sinh ra một công là 720 kJ, thì điện lượng dịch chuyển trong Ắc – quy là 16000 C. |
|
|
d | Để Ắc – quy có thể hoạt động liên tục trong 15h thì cường độ dòng điện mà Ắc – quy có thể cung cấp là 3 A. |
|
|
Cho sơ đồ mạch điện như hình vẽ, biết mỗi nguồn có suất điện động ξ và điện trở trong r. Bỏ qua điện trở của dây dẫn và Ampere kế.

| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Suất điện động của bộ nguồn là ξ V. |
|
|
b | Điện trở trong của bộ nguồn là r/5 Ω. |
|
|
c | Ở mạch chính, (R1 nt R2) // R3. |
|
|
d | Số chỉ Ampere kế chính bằng cường độ dòng điện chạy trong mạch. |
|
|
Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối và Ampre kế, ξ = 6V, r = 1Ω, R1 = 3Ω, R2 = 6Ω, R3 = 2Ω.

| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Điện trở tương đương của mạch ngoài là 4 Ω. |
|
|
b | Số chỉ Ampere kế trong trường hợp này là 1,5 A. |
|
|
c | Hiệu điện thế của R3 là 3 V. |
|
|
d | Cường độ dòng điện chạy qua R2 là 0,4 A. |
|
|
Cho mạch điện như hình vẽ. Biết ξ1 = 48 V, ξ2 = 36 V, r1 = 0,4 Ω , r2 = 0,2 Ω; R1 = 4 Ω ; R2 = 6 Ω . Bỏ qua điện trở của dây dẫn.
| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Nguồn ξ1 mắc nối tiếp với nguồn ξ2. |
|
|
b | Suất điện động của bộ nguồn là 12 V. |
|
|
c | Hiệu điện thế đặt vào hai đầu nguồn điện luôn bằng suất điện động của bộ nguồn khi có dòng điện chạy qua nguồn. |
|
|
d | Cường độ dòng điện chạy trong mạch có giá trị là 4 A. |
|
|
Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó ξ = 48 V, r = 2 Ω, R1= 2 Ω, R2 = 8 Ω, R3 = 6 Ω, R4 = 16 Ω. Điện trở của các dây nối không đáng kể.

| Phát biểu | Đúng | Sai |
a | Điện trở tương đương trong trường hợp này là 8 Ω. |
|
|
b | Cường độ dòng điện chạy trong mạch là 6 A. |
|
|
c | Hiệu điện thế giữa hai điểm M và N là 3 V. |
|
|
d | Nếu chập hai điểm M và N thì sơ đồ mạch điện vẫn không đổi. |
|
|
PHẦN III. Câu trắc nghiệm trả lời ngắn
Suất điện động của bộ nguồn điện một chiều là ξ = 9 V. Công của lực lạ làm dịch chuyển một lượng điện tích q = 2 mC giữa hai điện cực bằng bao nhiêu mJ?
Đáp án:
|
|
|
|
Một mạch điện gồm một pin 11 V, điện trở mạch ngoài 3 Ω, cường độ dòng điện trong toàn mạch là 2 A. Xác định giá trị điện trở trong của nguồn.
Đáp án:
|
|
|
|
Nếu ghép 3 pin giống nhau nối tiếp thu được bộ nguồn 7,5 V và 3 Ω thì khi mắc 3 pin đó song song thu được bộ nguồn có suất điện động là bao nhiêu?
Đáp án:
|
|
|
|
Cho mạch điện như hình bên. Trong đó ξ = 26 V; r = 4 Ω; R1 = 5 Ω; R2 = 6 Ω . Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch.

Đáp án:
|
|
|
|
Trong việc thiết kế mạch điện, để có được các suất điện động thích hợp. Xét ba pin giống nhau mắc nối tiếp thành một bộ nguồn, rồi mắc hai đầu một biến trở vào hai đầu bộ nguồn thành một mạch kín. Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của điện áp hai đầu bộ nguồn U và cường độ dòng điện I trong mạch như hình. Tìm suất điện động của mỗi pin.

Đáp án:
|
|
|
|
Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó ξ = 12 V, r = 0,5 Ω, R1 = R2 = 2 Ω, R3 = R5 = 4 Ω, R4 = 6 Ω. Điện trở của ampe kế và của các dây nối không đáng kể. Số chỉ của ampe kế có giá trị bằng bao nhiêu?

Đáp án:
|
|
|
|



