Giải SBT KHTN 6 Bài 5. Đo chiều dài

Một trường Trung học cơ sở có 30 lớp, trung bình mỗi lớp trong một ngày

Giải thích

a) Số lít nước toàn trường tiêu thụ trung bình trong 1 ngày là:

30 . 120 = 3600 (lít)

Số lít nước toàn trường tiêu thụ trung bình trong 1 tháng là:

30 . 3600 = 108000 (lít) = 10 8000 dm3 = 108 m3

Số tiền nước trường phải trả trong một tháng là:

108 . 10 000 = 1 080 000 (đồng)

b) Một ngày có 24 giờ = 86400 giây

Đề bài cho: 2 giọt rỉ trong 1 giây

=> Số giọt ? rỉ trong 86400 giây

Số giọt rỉ trong một ngày là:

86400 . 2 = 172800 (giọt)

Lại có: 20 giọt nước có thể tích 1 cm3

=> 172800 giọt nước có ? thể tích

Thể tích nước bị rỉ trong một ngày là:

172800 : 20 = 8640 cm3 = 0,00864 m3

Thể tích nước bị rỉ trong một tháng là:

0,00864 . 30 = 0,2592 m3

Số tiền lãng phí do nước bị rò rỉ trong một tháng là:

0,2592 . 10 000 = 2 592 (đồng)